Học chứng chỉ kế toán

Trang chủ » LUẬT THUẾ MỚI » Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ phép

Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ phép

Theo luật lao động trong thời gian “hành kinh” lao động nữ được nghỉ phép mà vẫn hưởng lương

Có thể chúng ta không biết, Bộ luật lao động 2012 đã nêu rât rõ nhiều quy định bảo đảm quyền lợi cho lao động nữ trong đó đặc biệt là thời gian “hành kinh”, thời gian đau đớn nhất của rất nhiều lao động nữ, được nghỉ trong thời gian làm việc nhưng vẫn được hưởng lương.

Cụ thể như sau:

Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ:
– Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;
– Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;
– Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.


Căn cứ:
– Khoản 5 Điều 155 Bộ Luật lao động 2012
– Khoản 2 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP
Vậy vi phạm thì có bị phạt hay không?
Có nhé, nếu vi phạm sẽ bị “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng “
Căn cứ: Điều 18 Nghị định 95/2013/NĐ-CP

Đặc biệt lao động nữ sễ được hưởng chế độ tai nạn nếu…
Nếu trong thời gian nghỉ làm vệ sinh kinh nguyệt tại nơi làm việc (trong giờ làm việc) nếu bị tai nạn thì được xem là tai nạn lao động và được hưởng chế độ tai nạn lao động.


Căn cứ: Điểm a Khoản 1 Điều 45 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015

Bài viết liên quan:

Leave a Comment