Học chứng chỉ kế toán

Trang chủ » LUẬT THUẾ MỚI » Thuế GTGT đối với mặt hàng hoa tươi cây cảnh

Thuế GTGT đối với mặt hàng hoa tươi cây cảnh

Thuế suất của các mặt hàng nông thủy sản qua sơ chế thông thường và tự nuôi trồng đánh bắt là bao nhiêu?

 

***Căn cứ

– Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 hướng dẫn về thuế GTGT (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2014):

+ Tại Khoản 1 Điều 4 quy định đối tượng không chịu thuế GTGT

+ Tại Khoản 5 Điều 5 quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

+ Tại Khoản 4 Điều 10 quy định thuế suất 5%:

+ Tại Điều 11 quy định thuế suất 10%

– Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 hướng dẫn về thuế GTGT

= > Theo đó:

– Trường hợp Doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ hoạt động trong lĩnh vực mua bán cây cảnh, chăm sóc cây xanh, trồng cây xanh trang trí cảnh quan đô thị: mua các mặt hàng cây kiểng lá, bonsai, hoa tươi cắt cành, hoa chậu các loại, rau củ, trái cây các loại, hải sản tươi sống…

+ Nếu Doanh nghiệp tự trồng sau đó đem bán thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

+ Nếu là sản phẩm chưa chế biến hoặc chỉ qua sơ chế thông thường nếu bán lại cho các Doanh nghiệp, Hợp tác xã (không phân biệt doanh nghiệp, hợp tác xã mua về để bán hay để sản xuất chế biến) thì thuộc đối tượng không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT kể từ ngày 01/01/2014.

+ Trường hợp Công ty bán mặt hàng nêu trên cho hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5%.

+ Trường hợp Công ty cung cấp dịch vụ chăm sóc cây cảnh, cho thuê cây cảnh, trồng cây cảnh thì áp dụng thuế suất thuế GTGT 10%.

– Trường hợp Doanh nghiệp mua trong nước hoặc nhập khẩu hạt giống, cây giống, cành giống, củ giống về ươm, trồng thành cây để bán thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

– Trường hợp Công ty mua cây kiểng, cây cảnh về (không phân biệt có sử dụng hay không sử dụng kỹ thuật chăm sóc, cắt tỉa, uốn thế) sau đó đem bán cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, trường hợp nếu bán cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5%.

***Chi tiết tại:

– Công văn 43/CT-TTHT ngày 05/01/2016 về thuế giá trị gia tăng đối với mua bán, chăm sóc cây xanh

– Công văn 3166/CT-TTHT Ngày 09/05/2014 thuế giá trị gia tăng mặt hàng rau củ quả, hàng nông sản

– Công văn 3165/CT-TTHT ngày 29/04/2014 về thuế giá trị gia tăng về cây cảnh, hoa tươi… mặt hàng cây kiểng lá, bonsai, hoa tươi cắt cành, hoa chậu các loại…

– Công văn số :13222/CT-TT&HT Ngày 01/09/2016 V/v thuế suất thuế GTGT cây cảnh, cây kiểng – Tổng Công ty sản xuất và xuất nhập khẩu Bình Dương- TNHH MTV.

Bài viết liên quan: