Học chứng chỉ kế toán

Trang chủ » KINH NGHIỆM HAY » Thuế vãng lai với Giá trị công trình dưới 1 tỷ cộng dồn lớn

Thuế vãng lai với Giá trị công trình dưới 1 tỷ cộng dồn lớn

Doanh nghiệp thi công công trình ngoại tỉnh có giá trị mỗi hợp đồng dưới 1 tỷ đồng nhưng cộng dồn > 1 tỷ đồng có phải kê khai thuế vãng lai ngoại tỉnh hay không?

 

Tôi xin được phép hỏi một vấn đề mà công ty chúng tôi đang gặp phải đó là: Công ty chúng tôi có bán hàng vãng lai ngoại tỉnh, chúng tôi thực hiện 02 hợp đồng khác nhau cho 2 khách hàng khác nhau, giá trị mỗi hợp đồng là dưới 1 tỷ (gồm thuế GTGT).

– Nhưng nếu cộng giá trị cả 02 hợp đồng này thì vượt hơn 1 tỷ đồng (gồm thuế GTGT). Cả 2 hợp đồng bán hàng vãng lai này chúng tôi đều thực hiện ở trong cùng 1 tỉnh.

– Theo tôi được biết, tại điểm a, khoản 1, điều 2, Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định thì công ty thực hiện công trình/hoạt động kinh doanh vãng lai ngoại tỉnh có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên phải nộp thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh.

– Xin hỏi chúng tôi có phải nộp khoản thuế này không? Chân thành cảm ơn!

 

 

+++Trả lời:

– Khoản 1, Điều 2, Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính đã sửa đổi, bổ sung điểm đ, khoản 1, Điều 11, Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính như sau:

“đ) Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.”

 

– Theo trình bày trường hợp Công ty Bà phát sinh 02 hợp đồng lắp đặt ngoài tỉnh cho 02 khách hàng khác nhau nhưng cùng một tỉnh, giá trị mỗi hợp đồng dưới 1 tỷ đồng đã bao gồm thuế GTGT (hợp đồng gửi kèm) nên Công ty Bà không phải kê khai nộp thuế GTGT nơi phát sinh hoạt động lắp đặt ngoại tỉnh.

– Theo hợp đồng kinh tế do Bà cung cấp thì Công ty Bà là Công ty Cổ phần Thiết kế Xây dựng Khai Đạt, mã số thuế 0303082724, địa chỉ số 155 đường số 3 Cư Xá Lữ Gia, P.15, Q.11, Tp. Hồ Chí Minh và công trình lắp đặt của Công ty Bà tại số 44 Phạm Hồng Thái, P.Vĩnh Thành Vân, Tp. Rạch Giá, Kiên Giang. Do đó, nếu còn gì vướng mắc, Bà có thể liên hệ trực tiếp với cơ quan thuế địa phương nơi phát sinh hoạt động lắp đặt để được hướng dẫn cụ thể.

Bài viết liên quan:

Leave a Comment