Học chứng chỉ kế toán

Trang chủ » LUẬT THUẾ MỚI » Tính Thuế TNCN cho lao động đã về hưu

Tính Thuế TNCN cho lao động đã về hưu

Doanh Nghiệp thuê người lao động đã về hưu để làm việc, tuy nhiên còn đang băn khoăn những cá nhân này sẽ được khấu trừ thuế TNCN như thế nào? Những cá nhân đã về hưu này có 2 khoản lương: lương do BHXH chi trả và lương được trả thêm do lao động tại doanh nghiệp. Vậy Cách tính thuế TNCN cho lao động đã về hưu như thế nào?

 

Tính thuế TNCN thế nào đối với người vừa có lương hưu vừa có thu nhập tiền công ? Có phải tính thuế TNCN đối với tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội, Quỹ hưu trí tự nguyện chi trả hàng tháng không?

Quyết toán với những lao động này như thế nào?

 

Căn cứ Tính Thuế TNCN cho lao động đã về hưu

 

– Tại Điều 4.10 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 ngày 21 tháng 11 năm 2007

“ Tiền lương hưu do Bảo hiểm xã hội chi trả.”

– Tại Điểm k, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ban hành ngày 15/8/2013 quy định các khoản thu nhập được miễn thuế như sau:

“k) Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện. ”

= > Như vậy: Phần tiền lương hưu do Bảo hiểm xã hội chi trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội thuộc thu nhập được miễn thuế TNCN.

– Căn cứ Thông tư 111/2013/TT-BTC tại Điều 25, Khoản 1, Điểm b quy định khấu trừ thuế như sau:

“b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

b.1) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.”

– Căn cứ Thông tư 111/2013/TT-BTC tại Điều 26, Khoản 1, Điểm c quy định về khai thuế, quyết toán thuế như sau:

“c) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền.”

 

 

= > Theo đó Tính Thuế TNCN cho lao động đã về hưu:

– Doanh nghiệp ký hợp đồng với cá nhân đã nghỉ hưu > 03 tháng thì khấu trừ thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần.

– Khấu trừ 10%: Dành cho không ký hợp đồng hoặc ký HĐLĐ dưới 3 tháng có tổng mức trả thu nhập từ 2.000.000 đồng/lần trở lên (không phân biệt có mã số thuế hay không).

++ Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ giảm trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (Cam kết 02/CK-TNCN – Theo mẫu tại Thông tư 92/2015/TT-BTC) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

++ Người làm cam kết 02 bắt buộc phải có MST tại thời điểm làm cam kết. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa

 

Bài viết liên quan:

Leave a Comment